HỌC SINH KHÔNG ĐƯỢC LƯU BAN QUÁ BAO NHIÊU LẦN

Thông tư số 32/2020/TT-BGDĐT ban hành có nhiều quy định mới, trong đó quy định về số lần học sinh không được lưu ban trong một cấp học.

Đối với học sinh thì việc lưu ban ở mỗi cấp luôn là vấn đề lo lắng nhất của các bậc phụ huynh, thầy cô nhà trường và toàn xã hội. Tuy nhiên vì nhiều nguyên nhân một số học sinh vẫn lưu ban không thể lên lớp.Bạn đang xem: Học sinh không được lưu ban quá bao nhiêu lần

Quy định hiện hành ra sao về vấn đề Học sinh không được lưu ban quá bao nhiêu lần trong một cấp học?

Học sinh là gì?

Học sinh là những cá nhân đang trong độ tuổi đi học và theo học các trường tiểu học, trung học cơ sở hoặc trung học phổ thông.

Bạn đang xem: Học sinh không được lưu ban quá bao nhiêu lần

Tuổi của học sinh vào học lớp 6 là 11 tuổi. Tuổi của học sinh vào học lớp 10 là 15 tuổi. Với học sinh học vượt lớp ở cấp học trước hoặc học sinh vào cấp học ở độ tuổi cao hơn tuổi quy định, tuổi vào lớp 6 và lớp 10 được giảm hoặc tăng căn cứ vào tuổi của năm tốt nghiệp cấp học trước. Học sinh là người dân tộc thiểu số, khuyết tật, có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, ở nước ngoài về nước có thể vào cấp học ở tuổi cao hơn 3 tuổi so với tuổi quy định.

Học sinh là đối tượng cần sự giáo dục của cả gia đình và nhà trường. Sau mỗi năm học Nhà trường sẽ căn cứ vào các tiêu chuẩn điều kiện cụ thể để đánh giá và xếp loại học sinh.

Lưu ban là gì?

Trước khi đi vào giải đáp thắc mắc Học sinh không được lưu ban quá bao nhiêu lần trong một cấp học? Chúng tôi làm rõ khái niệm lưu ban cho Quý độc giả.

Hiện pháp luật chưa đưa ra cách hiểu hay khái niệm đối với cụm từ lưu ban nhưng thường được mọi người hiểu và thống nhất lưu ban là việc học sinh theo học nhưng vì lý do cụ thể nào đó mà chưa thể lên lớp mà được giữ lại lớp học thêm một năm nữa.

Căn cứ theo quy định tại Thông tư số 58/2011/TT-BGDĐT vào ngày 12 tháng 12 năm 2011 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo và sửa đổi bổ sung tại Thông tư 26/2020/TT-BGDĐT thì học sinh THCS và THPT không được lên lớp dựa vào các tiêu chí sau:

2. Học sinh thuộc một trong các trường hợp dưới đây thì không được lên lớp:

a) Nghỉ quá 45 buổi học trong năm học (nghỉ có phép hoặc không phép, nghỉ liên tục hoặc nghỉ nhiều lần cộng lại);

b) Học lực cả năm loại Kém hoặc học lực và hạnh kiểm cả năm loại yếu;

c) Sau khi đã được kiểm tra lại một số môn học, môn đánh giá bằng điểm có điểm trung bình dưới 5,0 hay môn đánh giá bằng nhận xét bị xếp loại CĐ, để xếp loại lại học lực cả năm nhưng vẫn không đạt loại trung bình.

Do đó nếu học sinh thuộc các trường hợp kể trên thì không thể lên lớp.

Xem thêm: Đối Với Gương Cầu Lồi, Khi Vật Dịch Chuyển Lại Gần Gương Thì Ảnh Nó Sẽ Dịch Chuyển Như Thế Nào?


*

Học sinh không được lưu ban quá bao nhiêu lần trong một cấp học?

Trước đây trong quy định tại Khoản 3 Điều 37 Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT về Điều lệ trường trung học cơ sở, phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành, quy định như sau học sinh không được lưu ban quá 02 lần ở trong một cấp học.

Theo quy định của Thông tư số 32/2020/TT-BGDĐT được Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành quy định học sinh không được lưu ban quá 3 lần trong một cấp học.

Điều lệ này được áp dụng cho trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông, trường phổ thông có nhiều cấp học, trường chuyên biệt, cơ sở giáo dục khác thực hiện chương trình giáo dục phổ thông (gọi chung là trường trung học), tổ chức và cá nhân có liên quan. Trong đó, xác định trường trung học là cơ sở giáo dục phổ thông của hệ thống giáo dục quốc dân, trường có tư cách pháp nhân, có tài khoản và con dấu riêng. Trường trung học được tổ chức theo hai loại hình: công lập và tư thục. Cơ cấu tổ chức trường trung học gồm: hội đồng trường; hiệu trưởng và phó hiệu trưởng; hội đồng thi đua khen thưởng; hội đồng kỷ luật; hội đồng tư vấn; tổ chức Đảng Cộng sản Việt Nam; tổ chức Công đoàn; tổ chức Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh; tổ chức Đội Thiếu niên Tiền phong Hồ Chí Minh; các tổ chuyên môn; tổ văn phòng; lớp học; tổ phục vụ các hoạt động giáo dục đặc thù của trường chuyên biệt.

Như vậy, theo quy định Thông tư số 32/2020/TT-BGDĐT trong một cấp học, học sinh được lưu ban tối đa không quá 3 lần.

Với những thông tin trên đây, chúng tôi tin rằng Quý khách hàng đã phần nào nắm được nội dung Học sinh không được lưu ban quá bao nhiêu lần trong một cấp học.

Xem thêm: Chuyện Ma Có Thật Tại Trường Thpt Chuyên Thái Nguyên, Trường Thpt Chuyên Thái Nguyên

Trong trường hợp Quý khách hàng có bất cứ thắc mắc gì về bài viết cũng như vấn đề có liên quan, đừng ngần ngại liên hệ với chúng tôi để được tư vấn và hỗ trợ thực hiện.